Tin Mới

Những điều kiện để được hưởng chế độ trợ cấp thất nghiệp

Báo nói Ngày Nay
Em làm ở công ty cũ từ 5/2018 - 8/2019, em xin nghỉ từ tháng 8/2019 nhưng sếp không đồng ý, cũng không ký đơn cho em. Đồng thời vào thời gian em xin nghỉ từ tháng 8/2019 em cũng có đi phỏng vấn công ty khác và công ty hẹn em 25/9/2019 nhận việc. Vì vậy 9/2019 em nghỉ việc mà vẫn chưa có sự đồng ý của công ty. Em muốn hỏi như vậy em có được lãnh bảo hiểm thất nghiệp không ạ?

Ảnh minh họa

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Giám đốc Công ty Luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội trả lời:

Thứ nhất: Về thời hạn báo trước khi chấm dứt hợp đồng lao động

Bạn không nói rõ là hợp đồng lao động bạn được ký là hợp đồng xác định thời hạn  hay hợp đồng không xác định thời hạn. Về thời hạn báo trước khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động được quy định tại khoản 2 điều 37 Bộ luật lao động 2012 cụ thể như sau:

2. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại khoản 1 Điều này, người lao động phải báo cho người sử dụng lao động biết trước:

a) Ít nhất 3 ngày làm việc đối với các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và g khoản 1 Điều này;

b) Ít nhất 30 ngày nếu là hợp đồng lao động xác định thời hạn; ít nhất 03 ngày làm việc nếu là hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng đối với các trường hợp quy định tại điểm d và điểm đ khoản 1 Điều này;

c) Đối với trường hợp quy định tại điểm e khoản 1 Điều này thời hạn báo trước cho người sử dụng lao động được thực hiện theo thời hạn quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.

3. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.

Căn cứ theo quy định trên người lao động ký hợp đồng lao động xác định thời hạn có nghĩa vụ báo trước ít nhất 30 ngày. Bạn căn cứ quy định để báo trước với người sử dụng lao động, chú ý lý do chấm dứt hợp đồng lao động cần đúng căn cứ theo quy định tại điều 37 Bộ luật lao động.

Thứ hai: Điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp

Điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp được quy định tại Điều 49 Luật Việc làm năm 2013 như sau: 

“Điều 49. Điều kiện hưởng

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:

a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

c) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

d) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;

đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

e) Chết.”

Nếu bạn đáp ứng được đủ bốn điều kiện nêu trên thì bạn sẽ được hưởng trợ cấp thất nghiệp. Bạn lưu ý nếu bạn tự ý nghỉ việc mà chưa được sự đồng ý của công ty, chưa đáp ứng đúng quy định pháp luật lao động thì không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường theo quy định tại điều 43 Bộ luật lao động 2012.

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, HN

Theo Vietnamnet

Ý kiến bạn đọc

Kéo xuống để xem tin tiếp theo