Công chúa nước Việt duy nhất lấy 2 vua làm chồng là ai?

(Ngày Nay) - Xuất thân là công chúa, sau lấy 2 đời chồng đều làm vua, bà là người phụ nữ có số phận lạ lùng bậc nhất trong sử Việt.
Công chúa nước Việt duy nhất lấy 2 vua làm chồng là ai?

1 Công chúa nước Việt duy nhất lấy 2 vua làm chồng là ai?

  • icon

    Ngọc Bình

  • icon

    Ngọc Hoa

  • icon

    Ngọc Vạn

Bà là con gái của vị vua nào sau đây?

2 Bà là con gái của vị vua nào sau đây?

  • icon

    Lê Dụ Tông

  • icon

    Lê Hiển Tông

  • icon

    Lê Thần Tông

Công chúa Ngọc Bình từng kết duyên với vị vua nào nhà Tây Sơn?

3 Công chúa Ngọc Bình từng kết duyên với vị vua nào nhà Tây Sơn?

  • icon

    Quang Đức

  • icon

    Quang Toản

  • icon

    Quang Trung

Ai là người đã làm mối Ngọc Bình với vua Cảnh Thịnh?

4 Ai là người đã làm mối Ngọc Bình với vua Cảnh Thịnh?

  • icon

    Ngọc Dao

  • icon

    Ngọc Hân

  • icon

    Ngọc Khoa

Sau khi trở thành hoàng hậu nhà Tây Sơn, mối quan hệ của Ngọc Hân - Ngọc Bình là gì?

5 Sau khi trở thành hoàng hậu nhà Tây Sơn, mối quan hệ của Ngọc Hân - Ngọc Bình là gì?

  • icon

    Chị - em

  • icon

    Mẹ chồng - con dâu

  • icon

    Cả 2 đáp án trên

Bà từng làm vợ của vị vua nào trong triều Nguyễn?

6 Bà từng làm vợ của vị vua nào trong triều Nguyễn?

  • icon

    Gia Long

  • icon

    Minh Mạng

  • icon

    Thiệu Trị

Vì sao vua Gia Long lại lấy hoàng hậu nhà Tây Sơn?

7 Vì sao vua Gia Long lại lấy hoàng hậu nhà Tây Sơn?

  • icon

    Vì yêu mến con người Ngọc Bình

  • icon

    Vì muốn trả thù nhà Tây Sơn

  • icon

    Cả 2 đáp án trên

Sau này, Ngọc Bình được vua Gia Long phong làm...?

8 Sau này, Ngọc Bình được vua Gia Long phong làm...?

  • icon

    Hoàng hậu

  • icon

    Phi

  • icon

    Tần

Bà mất khi bao nhiêu tuổi?

9 Bà mất khi bao nhiêu tuổi?

  • icon

    27 tuổi

  • icon

    37 tuổi

  • icon

    47 tuổi

Năm 2008, tẩm mộ của bà được cải táng về đâu?

10 Năm 2008, tẩm mộ của bà được cải táng về đâu?

  • icon

    Đồi Mâm Xôi

  • icon

    Đồi Thiên An

  • icon

    Đồi Vọng Cảnh

TIN LIÊN QUAN
Nhà văn Nguyễn Nhật Ánh và ông Từ Châu - Quyền Tổng lãnh sự quán Trung Quốc tại TPHCM trao giải Nhất cuộc thi dịch văn học Việt - Trung, Trung - Việt 2026 cho bạn Nguyễn Ngọc Kim Ánh - sinh viên ĐH KHXH&NV (ĐH Quốc gia TPHCM)
Trao giải cuộc thi dịch văn học Việt - Trung, Trung - Việt 2026
(Ngày Nay) -Sáng 20/10, tại ĐH Hoa Sen (TPHCM), cuộc thi dịch văn học Việt - Trung, Trung - Việt mùa 2 năm 2026 đã chính thức trao giải, với sự tham dự của Quyền Tổng lãnh sự quán Trung Quốc tại TPHCM, các hội viên Hội Nhà văn TPHCM và nhà văn Nguyễn Nhật Ánh - vừa được dịch một số tác phẩm sang Hoa ngữ và sẽ phát hành tại quốc gia tỷ dân.
Phát triển du lịch văn hóa Ninh Bình trong không gian mới từ phụng dưỡng thiên nhiên đến phát triển kinh tế di sản
Phát triển du lịch văn hóa Ninh Bình trong không gian mới từ phụng dưỡng thiên nhiên đến phát triển kinh tế di sản
(Ngày Nay) - Đối với Ninh Bình, đây không chỉ là nhận thức mà còn là định hướng xuyên suốt trong quá trình xây dựng chiến lược phát triển ngành du lịch. Ninh Bình nhận thức rằng: Di sản không chỉ là ký ức và tài sản của quá khứ, mà còn là nguồn lực quan trọng cho phát triển hôm nay và mai sau.
Lãnh đạo tỉnh Quảng Trị kiểm tra tiến độ xây dựng Trường Phổ thông nội trú tiểu học và trung học cơ sở Đakrông.
Quảng Trị dự kiến thí điểm dạy tiếng Lào tại 2 trường nội trú vùng biên từ năm học 2027 - 2028
(Ngày Nay) - Từ năm học 2027 - 2028, tỉnh Quảng Trị dự kiến thí điểm dạy tiếng Lào cho học sinh lớp 6 tại Trường Phổ thông nội trú tiểu học và trung học cơ sở Đakrông và Trường Phổ thông nội trú tiểu học và trung học cơ sở Dân Hóa. Chương trình hướng tới tăng cường giao lưu ngôn ngữ, văn hóa và thúc đẩy quan hệ hữu nghị giữa các địa phương khu vực biên giới Việt Nam – Lào.
Dàn nhạc truyền thống Nhạc viện TPHCM với khoảng 40 thành viên cũng góp mặt tại Liên hoan
Giai điệu phương Đông hội tụ tại TPHCM
(Ngày Nay) -Với chủ đề “Giai điệu phương Đông - Oriental Melodies”, Liên hoan Âm nhạc Dân tộc quốc tế 2026 sẽ diễn ra tại Nhạc viện TPHCM (phường Bến Thành) từ ngày 21 đến 23/10, quy tụ các nghệ sĩ từ Hàn Quốc, Thái Lan, Philippines và Việt Nam.
Những công nghệ viễn tưởng đang dần thành hiện thực tại Nhật Bản
Những công nghệ viễn tưởng đang dần thành hiện thực tại Nhật Bản
(Ngày Nay) - Nhiều công nghệ tiên phong được giới thiệu tại Triển lãm Thế giới (World Expo) 2025 ở Osaka (Nhật Bản) đang từng bước được đưa vào ứng dụng thực tế, từ y học tái tạo, chăm sóc sức khỏe đến thiết bị cứu hộ và phương tiện giao thông thế hệ mới. Những bước tiến này cho thấy nỗ lực của các doanh nghiệp Nhật Bản trong việc chuyển hóa thành tựu nghiên cứu thành sản phẩm phục vụ đời sống.
Na Uy đề xuất cấm trẻ em dưới 16 tuổi sử dụng mạng xã hội và trò chơi có hại
Na Uy đề xuất cấm trẻ em dưới 16 tuổi sử dụng mạng xã hội và trò chơi có hại
(Ngày Nay) - Ngày 19/10, Chính phủ Na Uy chính thức công bố dự luật nhằm cấm trẻ em dưới 16 tuổi sử dụng mạng xã hội, đồng thời áp dụng các khung quản lý nghiêm ngặt đối với các “nền tảng có hại”. Danh sách các dịch vụ chịu sự điều chỉnh bao gồm nhiều nền tảng nhắn tin và giải trí trực tuyến phổ biến như Roblox, Snapchat và TikTok.
Tăng cường tin cậy chính trị, thúc đẩy hợp tác Việt Nam - Liechtenstein
Tăng cường tin cậy chính trị, thúc đẩy hợp tác Việt Nam - Liechtenstein
(Ngày Nay) - Thủ tướng Công quốc Liechtenstein Brigitte Haas đã kết thúc tốt đẹp chuyến thăm chính thức Việt Nam từ ngày 17-19/10, theo lời mời của Thủ tướng Chính phủ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam Lê Minh Hưng. Thứ trưởng Bộ Ngoại giao Lê Thị Thu Hằng đã trả lời phỏng vấn báo chí về chuyến thăm.
Lễ khởi công - phát động thi đua dự án Nhà máy nhiệt điện LNG Quảng Trạch II và công bố phát điện nhà máy Nhiệt điện Quảng Trạch I lên lưới điện quốc gia
Khởi công - phát động thi đua dự án Nhà máy nhiệt điện LNG Quảng Trạch II
(Ngày Nay) - Ngày 20 tháng 10 năm 2026, tại Trung tâm Điện lực Quảng Trạch, khu kinh tế Hòn La, xã Phú Trạch, tỉnh Quảng Trị, Tập đoàn Điện lực Việt Nam (EVN), Ban QLDA Điện 2 đã trang trọng tổ chức Lễ khởi công - phát động thi đua dự án Nhà máy nhiệt điện LNG Quảng Trạch II và công bố phát điện nhà máy Nhiệt điện Quảng Trạch I lên lưới điện quốc gia.